Trung tâm đào tạo KẾ TOÁN Newvision

Chế độ lương đối với người lao động nữ đi làm trước thời hạn nghỉ chế độ thai sản

Câu hỏi:

” Thưa anh/chị, theo quy định của pháp luật hiện hành thì người lao động nữ sẽ được nghỉ chế độ thai sản 06 tháng. Em muốn hỏi nếu em muốn đi làm trước khi hết thời gian nghỉ thì có còn được hưởng chế độ bảo hiểm hay hưởng lương của tháng làm việc đó không? ”

Ảnh minh họa

                                            Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 157 Bộ luật lao động năm 2012 thì lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Tại Khoản 4 Điều 157 Bộ luật lao động 2012 quy định về trường hợp lao động nữ có nhu cầu đi làm trước khi hết thời gian nghỉ thai sản:

“Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

Trong trường họp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội. 

Như vậy, nếu bạn muốn đi làm trước khi hết thời gian nghỉ chế độ thai sản, bạn phải đáp ứng được các điều kiện sau:

− Đã nghỉ được ít nhất 04 tháng;

− Có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của lao động;

− Được người sử dụng lao động đồng ý.

⇒ Khi đáp ứng các điều kiện trên thì bạn có thể đi làm trước nhiều nhất là 02 tháng, bạn vẫn được hưởng trợ cấp thai sản và hưởng lương những ngày đi làm do người lao động trả.

0985928544
Chào mừng bạn
Share On Facebook
Share On Twitter
Share On Google Plus
Share On Linkedin
Share On Pinterest
Hide Buttons